Bài 100. LUYỆN TẬP Tính nhẩm: 3. Một siêu thị có 3650kg cá, buổi sáng bán được 1800kg cá, buổi chiều bán được 1150kg cá. Hỏi siêu thị đó còn lại bao nhiêu ki-lô-gam cá ? Tóm tắt Bài giải Bán: Còn: 2950kg ?kg đ ■3650kg Cách 1: Cả ngày siêu thị bán được số ki-lô-gam cá là: 1800 + 1150 = 2950 [kg] Số ki-lô-gam cá siêu thị còn lại là: 3650 - 2950 = 700 [kg] Đáp số: 700kg Cách 2: Số ki-lô-gam cá sau khi bán buổi sáng còn lại là: 3650 - 1800 = 1850 [kg] Số ki-lô-gam cá siêu thị đó còn lại là: 1850 - 1150 = 700 [kg] Đáp số: 700kg a] 9000 - 7000 = 2000 5000 - 1000 = 4000 3000 - 2000 = 1000 6000 - 5000 = 1000 8000 - 8000 = 0 10000 - 2000= 8000 b] 4600 - 400 = 4200 7200 - 3000 = 4200 8500 - 500 = 8000 5600- 2000 = 3600 9900 - 300 = 9600 3800 - 3000 = 800 6800 - 700 = 6100 7400 - 400 = 7000 2. Đặt tính rồi tính: 6480 7555 9600 ~4572 6648 588 1908 907 9012
Giải bài tập 1, 2, 3, 4 trang 17 VBT toán 3 bài 100 : Luyện tập tập 2 với lời giải chi tiết và cách giải nhanh, ngắn nhất Quảng cáo
Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn
Bài tiếp theo
Quảng cáo Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Toán lớp 3 - Xem ngay Báo lỗi - Góp ý |
Bài 1 trang 17 Vở bài tập Toán 3 Tập 2:
a] 9000 - 7000 = ...............
3000 - 2000 = ...............
8000 -8000 = ...............
5000 - 1000 = ...............
6000 - 5000 = ...............
10000 - 2000 = ...............
b] 4600 - 400 = ...............
8500 - 500 = ...............
9900 - 300 = ...............
6800 - 700 = ...............
7200 - 3000 = ...............
5600 - 2000 = ...............
3800 - 3000 = ...............
7400 - 400 = ...............
Trả lời
a] 9000 - 7000 = 2000
3000 - 2000 = 1000
8000 -8000 = 0
5000 - 1000 = 4000
6000 - 5000 = 1000
10000 - 2000 = 8000
b] 4600 - 400 = 4200
8500 - 500 = 8000
9900 - 300 = 9600
6800 - 700 = 6100
7200 - 3000 = 4200
5600 - 2000 = 3600
3800 - 3000 = 800
7400 - 400 = 7000
Bài 2 trang 17 Vở bài tập Toán 3 Tập 2: Đặt tính rồi tính:
6480 - 4572 7555 - 6648 9600 - 588
.................... .................... .....................
.................... .................... .....................
.................... .................... .....................
Trả lời
Bài 3 trang 17 Vở bài tập Toán 3 Tập 2: Tìm x
a] x + 7500 = 8500
...............................
...............................
b] 8400 - x = 400
...............................
...............................
Trả lời
a] x + 7500 = 8500
x = 8500 - 7500
x = 1000
b] 8400 - x = 400
x = 8400 - 400
x = 8000
Bài 4 trang 17 Vở bài tập Toán 3 Tập 2: Một siêu thị có 3650kg cá, buổi sáng bán được 1800 kg cá, buổi chiều bán được 1150 kg cá. Hỏi siêu thị đó còn lại bao nhiêu ki-lô-gam cá?
Tóm tắt
Trả lời
Cách 1:
Cả ngày siêu thị bán được số ki-lô-gam cá là:
1800 + 1150 = 2950 [kg]
Số ki-lô-gam cá siêu thị còn lại là:
3650 - 2950 = 700 [kg]
Đáp số: 700kg
Cách 2:
Số ki-lô-gam cá sau khi bán buổi sáng còn lại là:
3650 - 1800 = 1850 [kg]
Số ki-lô-gam cá siêu thị đó còn lại là:
1850 - 1150 = 700 [kg]
Đáp số: 700kg
Mời thầy cô và các bạn học sinh tham khảo ngay Giải vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2 trang 17 chính xác được đội ngũ chuyên gia biên soạn ngắn gọn và đầy đủ nhất dưới đây.
Giải Bài 100 trang 17 VBT Toán lớp 3 Tập 2
Bài 1 trang 17 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2:
Tính nhẩm
a] 9000 - 7000 = ...............
3000 - 2000 = ...............
8000 -8000 = ...............
5000 - 1000 = ...............
6000 - 5000 = ...............
10000 - 2000 = ...............
b] 4600 - 400 = ...............
8500 - 500 = ...............
9900 - 300 = ...............
6800 - 700 = ...............
7200 - 3000 = ...............
5600 - 2000 = ...............
3800 - 3000 = ...............
7400 - 400 = ...............
Lời giải:
a] 9000 - 7000 = 2000
3000 - 2000 = 1000
8000 -8000 = 0
5000 - 1000 = 4000
6000 - 5000 = 1000
10000 - 2000 = 8000
b] 4600 - 400 = 4200
8500 - 500 = 8000
9900 - 300 = 9600
6800 - 700 = 6100
7200 - 3000 = 4200
5600 - 2000 = 3600
3800 - 3000 = 800
7400 - 400 = 7000
Bài 2 trang 17 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2:
Đặt tính rồi tính:
6480 - 4572 7555 - 6648 9600 - 588
.................... .................... .....................
.................... .................... .....................
.................... .................... .....................
Lời giải:
Bài 3 trang 17 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2:
Tìm x
a] x + 7500 = 8500
...............................
...............................
b] 8400 - x = 400
...............................
...............................
Lời giải:
a] x + 7500 = 8500
x = 8500 - 7500
x = 1000
b] 8400 - x = 400
x = 8400 - 400
x = 8000
Bài 4 trang 17 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2:
Một siêu thị có 3650kg cá, buổi sáng bán được 1800 kg cá, buổi chiều bán được 1150 kg cá. Hỏi siêu thị đó còn lại bao nhiêu ki-lô-gam cá?
Tóm tắt
Lời giải:
Cách 1:
Cả ngày siêu thị bán được số ki-lô-gam cá là:
1800 + 1150 = 2950 [kg]
Số ki-lô-gam cá siêu thị còn lại là:
3650 - 2950 = 700 [kg]
Đáp số: 700kg
Cách 2:
Số ki-lô-gam cá sau khi bán buổi sáng còn lại là:
3650 - 1800 = 1850 [kg]
Số ki-lô-gam cá siêu thị đó còn lại là:
1850 - 1150 = 700 [kg]
Đáp số: 700kg
►►► CLICK NGAY vào nút TẢI VỀ dưới đây để tải về Giải VBT Toán lớp 3 trang 17 Tập 2 Bài 100 đầy đủ file PDF hoàn toàn miễn phí.
Đánh giá bài viết
Giải câu 1, 2, 3, 4 trang 17 bài 100 Vở bài tập [VBT] Toán 3 tập 2. 1. Tính nhẩm . Câu 1, 2, 3, 4 trang 17 Vở bài tập [VBT] Toán 3 tập 2 – Bài 100. Luyện tập
1. Tính nhẩm :
a. 9000 – 7000 = 5000 – 1000 =
3000 – 2000 = 6000 – 5000 =
8000 – 8000 = 10000 – 2000 =
b. 4600 – 400 = 7200 – 3000 =
8500 – 500 = 5600 – 2000 =
9900 – 300 = 3800 – 3000 =
6800 – 700 = 7400 – 400 =
2. Đặt tính rồi tính :
6480 – 4572
7555 – 6648
9600 – 588
3. Tìm x :
a. x + 7500 = 8500
b. 8400 – x = 400
4. Một siêu thị có 3650kg cá, buổi sáng bán được 1800kg cá, buổi chiều bán được 1150kg cá. Hỏi siêu thị đó còn bao nhiêu ki-lô-gam cá ?
1.
a. 9000 – 7000 = 2000 5000 – 1000 = 4000
3000 – 2000 = 1000 6000 – 5000 = 1000
8000 – 8000 = 0 10000 – 2000 = 8000
b. 4600 – 400 = 4200 7200 – 3000 = 4200
Quảng cáo8500 – 500 = 8000 5600 – 2000 = 3600
9900 – 300 = 9600 3800 – 3000 = 800
6800 – 700 = 6100 7400 – 400 = 7000
2.
3. Tóm tắt
Cách 1:
Cả ngày siêu thị bán được số ki-lô-gam cá là :
1800 + 1150 = 2950 [kg]
Số ki-lô-gam cá siêu thị còn lại là :
3650 – 2950 = 700 [kg]
Đáp số : 700kg
Cách 2:
Số ki-lô-gam cá sau khi bán buổi sáng còn lại là :
3650 – 1800 = 1850 [kg]
Số ki-lô-gam cá siêu thị đó còn lại là :
1850 – 1150 = 700 [kg]
Đáp số : 700kg